Monday, 1 May 2023

BONONO WAI RUFE ƊAKI DA ƁARAWO

 BONONO

SADIQ TUKUR GWARZO

Kamal Iyantama ne ya ja hankali na a wani rubutunsa mai nuni da yadda wata Marubuciya ta halarci wani taro sanye da tufafi mai nuna tsiraicin jikinta.

   Don haka sa'ar da na halarci taron Marubuta, tunda ina da wancan ilimin a ƙwaƙwalwata, na zuba ido naga wacce zata kwata irin wancan abin da ya faru. Kwatsam sai kuwa na hango ta.

   Shahararriyar marubuciya ce fa, ina girmama ta, tana shiga sha'aninmu sosai. Tufafin da ta sa ƙasaitacce ne. Irin wanda ake cewa ɗan ubansu! Daga kallonsa na san mai tsada ne wanda sai hamshaƙan mata ke ɗaurawa.. aibunsa kaɗai shine rashin rufe tsiraici. Wannan ne yasa na tuno da wata shahararriyar Hikayar Amurka mai suna 'The Emperor has No Clothes'. Bari na sanar daku wannan hikaya a taƙaice.

Wani Sarki aka taɓa yi mai son ƙawa a ƙasar Turai. Sai rannan wani maɗinki yace masa zai ɗinka masa tufafin da babu tamkarsa da wani zare na musamman. Sarki ya ɗauki tarin dukiya ya bashi. 

Tun Kafin Maɗinkin ya gama aiki har Sarki ya sa anyi shela cewa za  a ɗinka masa tufafin da babu tamkarsa, don haka yana son jama'ar gari suzo kallo a ranar da zai sanya shi.

Da Maɗinki ya kawo tufafi, sai Sarki baiga komai ba. Maɗinki ya gamsar da Sarki cewa zaren da aka ɗinka kayan idanuwa basa iya ganinsa. Don haka akayi dabaru, aka sanyawa Sarki wannan tufafi. Sarki ya fito gaban jama'a yana ƙwambo a matsayin wanda ya sanya mafi ƙawan tufafi na zamani.

Ko da fitowar Sarki, sai jama'a duk suka razana, domin a zahirance Sarkin tsirara yake, to amma tun kafin fitowarsa an sanar dasu cewa zaren tufafin sarki ba kowanne ido ke iya kallo ba. Don haka ba tsiraicin suke kallo ba, tufafin suke kokarin ganowa.

A haka, sai wani yaro ya kasa dannewa, ya ɗaga murya yana mai cewa "The emperor has no clothes". Watau, Sarki fa a tsirara yake! Daga nan kuwa sai hankalin jama'a ya dawo jikinsu cewa wannan fa rainin hankali ne, Sarki tsirara yake babu komai a jikinsa! Daga nan mutane suka watse cikin takaici. Sarki kuwa yayi turus, kunya duk ta lulluɓe shi.. ƙarshen mulkinsa kenan!

A irin rayuwar da muke ciki fa kenan (Fake life), mun fi yin abu don burga da burge mutane sama da cimma buƙatu na zahiri. Abinda ke faruwa a zahirin rayuwa daban, abinda muke kallo daban, sannan abinda muke muradi ma daban.. Wohoho!

 Don haka, manufar tufafi ga ɗan adam shine rufe tsiraici. 

Ko nawa ka kashe wajen siyen tufa, matsawar bata rufe tsiraici ba to anyi abinda ake kira BONONO.

Yin Bononon tsiraici kuwa, yana jan hankalin shaiɗanu ga mata, sannan ga uwa uba tsinuwar mala'iku.

Fatana, Allah ya sa ƴanuwana mata su faɗaka!

ALAƘAR TARA DUKIYA DA SHEKARU

 ALAƘAR TARA DUKIYA DA SHEKARU



SADIQ TUKUR GWARZO


Kafar ƙididdigar manyan lamurorin duniya mai suna 'World of statistics' ta yi bajekolin sunayen manyan Attajiran duniya tare da shekarunsu a lokacin da suka soma kasuwanci.

   Wannan bayani gagarumi ne a garemu, dube da muhimman abubuwan da zamu iya zakulowa daga gareshi musamman alaƙar dake tsakanin tara dukiya da kuma shekarun ɗan adam. 

 Ga kaɗan daga abinda binciken ya ƙunsa;-

1. Jadawalin sunayen na ƙunshe ne da Attajirai guda 38, 27 Amurkawa ne, guda 3 Indiyawa, sai saura daga sauran ƙasashe.

2. Mutanen da suka soma kasuwanci har suka zama Manyan Attajiran Duniya daga shekarun haihuwa 0- zuwa shekara 19 guda 2 ne kachal,

 sai shekaru 20-29 guda 9, 

30-39 guda 5,

 40 - 49 guda 12, 50-59 guda 7,

 sai 60+ guda 3.

3. Binciken na nufin tara arzikin kasuwanci ba a daɗewar soma kasuwanci take ba, yafi ga manyantakar shekaru wajen soma kasuwancin, domin idan aka lura za a ga cewa ɗan adam ya kan samu cikar hankalinsa daga shekaru 40, kuma attajirai 27 ne suka zama shahararru waɗanda suka soma kasuwanci bayan sun cika shekaru 40 daga cikin 38 na mafi shaharar attajiran duniya. 

4. Binciken na nufin masu shekaru (40+) sunfi gam-da-katarin dacewa da samun arzikin kasuwanci sama da matasa (matasa ƴan ƙasa da shekaru 30 guda 11 ne kachal a jerin sunayen)

5. Idan har yawaitar shekarun ɗan adam a duniya  na nufin yawaitar ilimi gami da gogewar mu'amala da mutane da samar da sabbin abubuwan da zasu amfane su, to muna iya cewa babu matashin da zai cimma gagarumar nasarar kasuwancinsa har sai ya koyi darussa daga attajirai masu shekaru sannan ya labbaƙa irin ɗabi'o'insu.

6. Binciken na tabbatar mana da cewa dukiya tafi son zama kusa da masu shekaru, wataƙila saboda ɗabi'unsu na sarrafa dukiya yafi tafiya dai-dai da wanda takeso. A kwanakin baya Mawaƙi Davido ya shaidawa duniya cewa a duk sa'ar da ya haɗu da attajiri na ɗaya a Afirka, Aliko Ɗangote, abinda yake faɗa masa shine "Ka tattala dukiyar ka". Don haka, kasancewar 'tattala dukiya' wani lamari ne da yake buƙatar tsawon lokaci kafin a samu ƙwarewa akansa, tana iya yiwuwa shine dalilin da ya sanya masu tarin shekaru (40+) suka fi dacewa sama da matasa.

(Masha Allahu Rabbi, amma dai Allah ke bayar da arziƙinsa wanda yaso kuma a sa'ar da yaso)


Ga jerin sunayen da kafar ƙididdigar ta saki:-

🇺🇸 Bill Gates (Microsoft) - 19

🇺🇸 Mark Zuckerberg (Facebook) - 19 

🇺🇸 Walt Disney (Disney) - 21 

🇺🇸 Steve Jobs (Apple) - 21

🇮🇳 Ritesh Agarwal (OYO) - 22

🇺🇸 Bill Clerico (WePay) - 22

🇺🇸 Jack Dorsey (Twitter) - 23

🇺🇸 Larry Page (Google) - 25

🇺🇸 Sergey Brin (Google) - 25

🇮🇳 Dhirajlal Ambani (Reliance) - 25

🇨🇳 Jack Ma (Alibaba) - 29

🇺🇸 Elon Musk (SpaceX) - 30

🇺🇸 Jeff Bezos (Amazon) - 30

🇺🇸 Oprah Winfrey (Harpo) - 32

🇺🇸 Estée Lauder (Estée Lauder) - 38 

🇺🇸 Henry Ford (Ford) - 39 

🇺🇸 Vera Wang (Vera Wang) - 40 

🇺🇸 Jeffrey Brotman (Costco) - 40

🇺🇸 Robert Noyce (Intel) - 41

🇫🇷 Christian Dior (Dior) - 41

🇺🇸 John Warnock (Adobe) - 42

🇺🇸 Ralph Roberts (Comcast) - 43

🇺🇸 Donald Fisher (The Gap) - 44

🇺🇸 Sam Walton (Walmart) - 44 

🇺🇸 Bob Parsons (GoDaddy) - 47

🇯🇵 Yoshisuke Aikawa (Nissan) - 48

🇮🇪 Tony Ryan (Ryanair) - 48

🇺🇸 Bernie Marcus (Home Depot) - 49

🇺🇸 Gary Burrell (Garmin) - 52

🇨🇭 Henri Nestlé (Nestle) - 52

🇺🇸 Ray Kroc (McDonalds) - 52

🇮🇳 J. C. Mahindra (Mahindra) - 53

🇹🇭 Chaleo Yoovidhya (Red Bull) - 53

🇺🇸 John Pemberton (Coca-Cola) - 54

🇯🇵 Kawasaki Shozo (Kawasaki) - 59

🇺🇸 Charles Flint (IBM) - 61

🇺🇸 Bill Porter (E-trade) - 63

🇺🇸 Colonel Sanders (KFC) - 65