LABARIN WANI FASIHIN ƊAN SANDAN CIKI WANDA YA CIRI TUTA A YAƘIN DUNIYA NA BIYU
Daga littafin Hikayoyin Kaifafa Zukata wallafar Marigayi Mallam Aminu Kano.
A zamanin yaƙin duniya na biyu, anyi abubuwan bajinta, ƙwazo da ƙuru marasa iyaka. Irin waɗannan abubuwa ya kyautu yara su sani don gaba. Saboda haka ne zamu ba da labarin bajinta, ƙwazo da basirar wani ɗan sandan ciki na Ingila.
Lokacin da jamus suka cinye ƙasar sa suka mamaye ƙasar Turai, sai ya zamana aika saƙon hannu zuwa ga Rashawa abu ne marar yiwo domin duk hanyar da za a ratsa zuwa Rasha Jamusawa suna nan sun kuma sanya ido su ga wani baƙon abu.
Ƙasar Ingila na son aikawa da saƙon hannu zuwa ga kwamandan yaƙi na Rasha, amma kafin aje sai an bi ta ƙasar Faransa, an ƙetare Switzerland an ɓulla ta Yugoslavia kafin a tarar da Rashawa.
Akan haka sai hedikwatar ƴan sandan ciki ta Ingila ta zaɓi wani gwarzo a cikin jami'anta. Ranar da zai tashi sai shugaban hedikwatar ya kira shi yace da shi, "Gwamnati ta zaɓe ka ka kai saƙo wurin Marshal Timoshenko. Za a sanya ka a jirgin sama mai laima a kai ka kusa da Faris a jefa ka. Za ka sauka a wani daji mil goma daga Faris da ƙarfe ɗaya na dare. Da zarar ka sauka in ka duba na'urar gane kusurwa 'kanfas' ka ga gabas, sai kayi ta tafiya har zuwa yadi ɗari ko fin haka da kaɗan, a hagun ka zaka tarar da tsohon basukur. Akwai fitilar kalanzir ka kunna ka tura har kazo babbar hanya. Daga nan ka bi hanyar zuwa otal mai suna Edward Set. Ka jingine basukur ɗin ka shiga dai-dai ƙarfe biyu saura kwata. Idan ka kuskure abu ɗaya zaka shiga halaka.
Da zarar ka shiga, wanda yake aiki a lokacin zai kunna taba sigari da zarar ya ganka. Daga nan zai baka ɗaki. Bayan ƙarfe uku da kwata ka fito daga ɗakinka ka je cikin lambun otal ɗin kana shawagi. Wani mutum zai zo da jarida a hammatar sa ya zauna a kujera mai fitila. Bayan yayi karatu zai bar jaridar a nan ya tafi nasa zarafi. Kai sai ka ɗauki wannan jaridar kaje ɗakin ka ka duba shafin talla. Anan za ka ga abinda za ka yi. A dawo lafiya, Allah ya kiyaye. Kada ka mance da cewa sirrin aikin ƴan sandan ciki shine aiki da hankali".
Nan da nan aka ɗauki ɗan sandan, aka ya dashi a gefen Faris, ya tarar da komai yadda aka gaya masa, ya kuma yi duk abin da aka ce yayi.
Da ya duba shafin talla ya fassara saƙon dake ciki, sai ya ga ance dashi nan take ya je ƙofar otal zai tarar da mota sabuwa mai lamba kaza, a cikin ta akwai ƙatuwar jaka cike da kuɗin Ingila fam dubu ashirin. A cikin su guda ɗaya ce tak ke ɗauke da saƙon da ake so Marshal Timoshenko na Rasha ya samu.
Nan take ya fito da gaggawa, ya ɗauki mota ya kama hanya. Ya yi kamar awa ɗaya yana tafiya har ya zo wata kwana, sai ya ga mutum a kwance jina-jina. Ya ja birki don kada ya taka shi. Kuma ya tabbata an kaɗe shine aka bar gawar sa anan. Sai kawai ta fito ya kama ƙafar sa don ya janye shi ya samu hanya.
Ai kuwa sai wuf yaga mutumi ya miƙe ya zaro labarbar, ya auna shi da ita, sannan yace "Ni ɗan sandan ciki ne na Jamus. Sunan ka Robinson. Yau ka sauka daga Ingila. A motar ka akwai saƙo zuwa Marshal Timoshenko. Yanzu ba wata magana sai ka ba ni mota da kayan cikin ta ko in kashe ka".
Nan da nan ta ya sakar masa mota. Ya shige kenan zai tashe ta sai Robinson yace da shi, "Ina so ka taimake ni da abu guda". Wato zan buɗe hannayen kwat ɗita ka harba wurare daban daban don in koma gida a sani sai da tsiya tsiya aka karɓi kayan nan. In ba haka ba sai a zaci ƙarya nake".
Ɗan sandan cikin Jamus ya yi masa yadda yace. Daga gamawa sai Robinson ya zaro tasa labarbar ɗin yace "Harsashin ka ya ƙare, bani motata. Amma ni ba zan yi wauta in bar ka a raye ba". Sai ji ka ke fa! fa! fa! fa! ya harbe shi.
Ɗansandan Jamus ya mutu, Robinson ya shiga motar sa ya kai saƙo inda aka tura shi ko tsartse bai yi ba.
Sadiq Tukur Gwarzo
No comments:
Post a Comment