LABARIN WANI TSOHON SOJA A BIRNIN LANDAN
Sadiq Tukur Gwarzo
Marigayi Mal Aminu Kano ya ruwaito labarin Tsohon soja a birnin landan a littafin sa 'Hikayoyin Kaifafa Zukata'.
Ga labarin yadda yake:
Lokacin da aka ƙare yaƙin duniya na biyu cikin 1945, an sallami sojoji dubbai. Kowa kuwa an ba shi kuɗin sallama tare da godiya.
A Ingila, an sami wani soja da aka sallama da irin wannan kuɗi. A lokacin yaƙi shi ya kasance direban manyan motoci ne.
Saboda haka, da ya karɓi ƴan kuɗin sa sai ya tafi ofishin Birnin Landan mai kula da ɗaukar direbobin motocin haya na cikin gari.
Da zuwan sa sai aka tura shi wajen injiniya mai jarraba direbobi kafin a ɗauke su aiki. Injiniya ya jarraba tsohon Soja ya tabbatar babu matsala kuma yana da ƙwarewa
Daga nan sai ya tafi dashi ofis, ya ɗauki takardar ɗaukar aiki ya cike sunan sa da shekarun sa da dai sauran ababen buƙata.
Bayan ya ƙare sai Injiniya ya miƙawa tsohon soja takardar yace ya sa hannu.
Tsohon soja yace "Ai ban iya rubutu ba".
Injini ya ce "KASH, Ai kuwa dokar majalisa ta hana a ɗauki jahili aiki. Don haka na yi baƙin cikin rashin ɗaukar ka wannan aiki"
Shikenan, tsohon soja ya tafi gida yana ta saƙe saƙen abin yi. Daga ƙarshe ya yanke shawarar soma sayar da kayan miya a gefen titi a Birnin London.
Ya fara da ƴan kuɗi kaɗan, amma wasa-wasa a cikin shekaru biyu sai gashi da kuɗi har fam dubu biyar.
Nan fa ya fara tsorata kada ɓarayin gari su gane yana da kuɗi su bige shi su ƙwace, har wataƙola ma su ji masa ciwo ko ma su kashe shi.
Saboda haka, sai ya yi shawarar kai kuɗaɗensa Banki ajiya.
Ya tattara kuɗaɗensa ya maƙe a aljihun rigar ruwansa ya tafi banki. Da zuwa sai kai tsaye ya wuce ofishin manaja. Ya zaro fam dubu biyar daga aljihu ya zube a kan teburin manaja. Manaja yayi zunbur ya miƙe saboda ganin tarin kuɗi irin wannan, nan da nan ya sa aka kawo masa shayi, sannan ya shiga cike masa takardar ajiya a banki.
Bayan da manaja ya kammala aikin sa, sai ya miƙawa tsohon soja takardar tare da umartar sa ya sanya hannu a jikin ta.
Nan fa ɗaya.. Tsohon soja ya dubi Manaja yace "Ai ban iya rubutu ba"
Manaja ya riƴe baki don mamaki yace "Ba ka iya rubutu ba? amma har ka iya tara wannan maƙuden kuɗaɗe haka? Ai kuwa inda ace ka iya rubutu da karatu, da maza maza zaka zama miloniya"
Tsohon soja yayi murmushi yace "Sam Ba haka bane, da ace na iya rubutu, da yanzu direban babbar mota zan zama, ina ɗaukar fam ashirin duk wata.."
Ƴan uwa, ita rayuwar mutum aiƙaddarar sa ce. Duk kuwa abinda bawa ya nema bai samu ba, to haƙiƴa da sanin Allah, kuma idan yayi haƙuri Alheri sai ya biyo baya.
Sadiq Tukur Gwarzo
Marigayi Mal Aminu Kano ya ruwaito labarin Tsohon soja a birnin landan a littafin sa 'Hikayoyin Kaifafa Zukata'.
Ga labarin yadda yake:
Lokacin da aka ƙare yaƙin duniya na biyu cikin 1945, an sallami sojoji dubbai. Kowa kuwa an ba shi kuɗin sallama tare da godiya.
A Ingila, an sami wani soja da aka sallama da irin wannan kuɗi. A lokacin yaƙi shi ya kasance direban manyan motoci ne.
Saboda haka, da ya karɓi ƴan kuɗin sa sai ya tafi ofishin Birnin Landan mai kula da ɗaukar direbobin motocin haya na cikin gari.
Da zuwan sa sai aka tura shi wajen injiniya mai jarraba direbobi kafin a ɗauke su aiki. Injiniya ya jarraba tsohon Soja ya tabbatar babu matsala kuma yana da ƙwarewa
Daga nan sai ya tafi dashi ofis, ya ɗauki takardar ɗaukar aiki ya cike sunan sa da shekarun sa da dai sauran ababen buƙata.
Bayan ya ƙare sai Injiniya ya miƙawa tsohon soja takardar yace ya sa hannu.
Tsohon soja yace "Ai ban iya rubutu ba".
Injini ya ce "KASH, Ai kuwa dokar majalisa ta hana a ɗauki jahili aiki. Don haka na yi baƙin cikin rashin ɗaukar ka wannan aiki"
Shikenan, tsohon soja ya tafi gida yana ta saƙe saƙen abin yi. Daga ƙarshe ya yanke shawarar soma sayar da kayan miya a gefen titi a Birnin London.
Ya fara da ƴan kuɗi kaɗan, amma wasa-wasa a cikin shekaru biyu sai gashi da kuɗi har fam dubu biyar.
Nan fa ya fara tsorata kada ɓarayin gari su gane yana da kuɗi su bige shi su ƙwace, har wataƙola ma su ji masa ciwo ko ma su kashe shi.
Saboda haka, sai ya yi shawarar kai kuɗaɗensa Banki ajiya.
Ya tattara kuɗaɗensa ya maƙe a aljihun rigar ruwansa ya tafi banki. Da zuwa sai kai tsaye ya wuce ofishin manaja. Ya zaro fam dubu biyar daga aljihu ya zube a kan teburin manaja. Manaja yayi zunbur ya miƙe saboda ganin tarin kuɗi irin wannan, nan da nan ya sa aka kawo masa shayi, sannan ya shiga cike masa takardar ajiya a banki.
Bayan da manaja ya kammala aikin sa, sai ya miƙawa tsohon soja takardar tare da umartar sa ya sanya hannu a jikin ta.
Nan fa ɗaya.. Tsohon soja ya dubi Manaja yace "Ai ban iya rubutu ba"
Manaja ya riƴe baki don mamaki yace "Ba ka iya rubutu ba? amma har ka iya tara wannan maƙuden kuɗaɗe haka? Ai kuwa inda ace ka iya rubutu da karatu, da maza maza zaka zama miloniya"
Tsohon soja yayi murmushi yace "Sam Ba haka bane, da ace na iya rubutu, da yanzu direban babbar mota zan zama, ina ɗaukar fam ashirin duk wata.."
Ƴan uwa, ita rayuwar mutum aiƙaddarar sa ce. Duk kuwa abinda bawa ya nema bai samu ba, to haƙiƴa da sanin Allah, kuma idan yayi haƙuri Alheri sai ya biyo baya.
No comments:
Post a Comment